શું તમે જાણો છો કે શા માટે ભારતીય મહિલાઓ પાંથીમાં લગાવે છે સિંદૂર, ના જાણતા હોવ તો જાણી લો આ વાતો ?

ભારતીય વિવાહિત મહિલાઓ માટે કંકુનું ઘણું મહત્વ છે. કપાળ પર કંકુ માત્ર સ્ત્રીઓના લગ્ન હોવાનો પુરાવો નથી, પરંતુ તે આયુષ્ય અને સુખ અને સમૃદ્ધિનું પ્રતીક પણ છે. કંકુ લગાવવાની પ્રથા, 16 શણગારમાંથી એક, સદીઓથી ચાલુ છે. કંકુ લગાવવું ખૂબ ધાર્મિક માનવામાં આવે છે, ફક્ત ધાર્મિક નહીં પણ વૈજ્ઞાનિક દ્રષ્ટિકોણથી પણ ફાયદાકારક છે. ચાલો અમે તમને કંકુ સાથે જોડાયેલી કેટલીક વિશેષ બાબતો જણાવીએ, જે દરેક સ્ત્રીને જાણવી જોઈએ…

સારા ભાગ્ય માટઃ એવું કહેવામાં આવે છે કે લાલ કંકુ લગાવવાથી માતા પાર્વતી મહિલાઓને પણ અખંડ સૌભાગ્યવતી રહેવાના આશીર્વાદ આપે છે. પૌરાણિક કથા અનુસાર, કંકુ લગાવતી મહિલાઓના પતિની રક્ષા સ્વયં માતા પાર્વતી કરે છે અને ખરાબ શક્તિથી બચાવે છે.

સિંદુર છુપાવવું ન જોઈએઃ આજકાલ ફેશનને કારણે મહિલાઓ ફક્ત દેખાવ માટે કંકુ લગાવે છે પરંતુ શાસ્ત્રો અનુસાર કંકુ દેખાવવું સારું છે. કંકુ છુપાવવાથી પતિના માનમાં નુકસાન થાય છે. લાંબી પાંથી પુરવાથી પતિનું માન વધે છે.

નાકની બરાબર સીધા લગાવવું સિંદુરઃ શાસ્ત્રો અનુસાર કંકુ હંમેશા નાકથી સીધી લાઇનમાં લગાવવું જોઇએ, કારણ કે વાંકુ કંકુ પતિના ભાગ્યને બગાડે છે. ઉપરાંત, તેઓ હંમેશા સમસ્યાઓથી ઘેરાયેલા રહે છે.

લક્ષ્મી દેવીના સન્માનનું પ્રતીકઃ એવું માનવામાં આવે છે કે માથામાં કંકુ લગાવવું એ ઘર પર લક્ષ્મીનો વાસ અને ભાગ્યની નિશાની છે. કંકુની સકારાત્મક ઉર્જા સ્ત્રી અને તેના પતિ પર સારી અસર કરે છે, તે સ્વસ્થ અને નસીબદાર બનાવે છે.

એકાગ્રતામાં વધારોઃ પુરાણકથા અનુસાર હળદર સાથે કંકુ લગાવવું પણ શુભ માનવામાં આવે છે. આનાથી એકાગ્રતામાં વધારો થાય છે પરંતુ તે મનને શાંત પણ રાખે છે. વળી, ઘણા રોગો અને ખામી પણ તેનાથી દૂર રાખવામાં આવે છે.

આ બાબતો પણ ધ્યાનમાં રાખો …

શાસ્ત્રો અનુસાર ક્યારેય કોઈની સામે કંકુ ના લગાવો કારણ કે તેનાથી પતિને નજર લાગે છે અને તમારો પ્રેમ પણ ઓછો થઈ જાય છે. આ સિવાય તમારું કંકુ કોઈની સાથે વહેંચશો નહીં કે કોઈની પાસેથી કંકુ પણ લેશો નહીં.

જ્યારે પણ તમે કંકુ લગાવો ત્યારે પાર્વતી દેવીનું ધ્યાન કરો. આ સિવાય તમારા પતિના હાથથી દરરોજ તમારા કપાળ પર કંકુ લગાવવાનો પ્રયત્ન કરો. જો તમે આ રોજ ન કરી શકો તો અઠવાડિયામાં ઓછામાં ઓછા 2 વાર પતિના હાથથી પાંથી પુરાવો.

જો કંકુ જમીન પર પડે છે, તો ફરીથી તેનો ઉપયોગ ન કરો. આમ કરવાથી અપશુકનિયાળ માનવામાં આવે છે, તેથી એક ઝાડ નીચે કંકુ ઠંડુ કરવું.

Leave a Reply

You cannot copy content of this page