સારા જીવનની શોધમાં 40 લોકોએ ગુમાવ્યો પોતાનો જીવ, જાહેર કરાયેલા અહેવાલમાં આઘાતજનક ઘટસ્ફોટ

ન્યુ યોર્ક (યુએન)ઃ વધુ સારી જીંદગીની શોધમાં ફરી એકવાર ભૂમાધ્ય સાગરે 40 લોકોનાં જીવ લીધાં. આ વર્ષમાં આ પ્રકારની પહેલી ઘટના છે, જેમાં બીજા દેશમાં આશરો લેવા નીકળેલા લોકોનું વહાણ અકસ્માત બાદ દરિયામાં ડૂબી ગયું હતું. આ ઘટના ત્યારે બની જ્યારે મંગળવારે સવારે એક જહાજ કેટલાક લોકો સાથે લિબિયા શહેરથી ઉપડ્યું. પરંતુ થોડી વાર પછી, માર્ગની વચ્ચે, પહેલા આ જહાજનું એન્જિન ખોરવાઈ ગયું અને પછી તે ફાટી ગયું અને દરિયાની ઊંડાઈમાં સમાઈ ગયું. બચાવકર્તા સવાર દસ લોકોને જ બચાવી શક્યા. યુએનના સમાચાર મુજબ, જેમને બચાવી લેવામાં આવ્યા છે તેઓ ઘાના, ઝામ્બિયા અને આઇવરી કોસ્ટથી સંબંધિત છે. આ ઘટનામાં માર્યા ગયેલા તમામ લોકો પશ્ચિમ આફ્રિકાના છે.

શરણાર્થીઓ પર નજર રાખે છે તે સંયુક્ત રાષ્ટ્રની સંસ્થા આઇઓએમ દ્વારા એક અહેવાલમાં માર્ચ 2020 માં જણાવાયું છે કે વર્ષ 2019-2020 માં લગભગ 110669 શરણાર્થીઓ યુરોપ તરફ વસી ગયા હતા, જેમાંથી દસ લાખ લોકો ભૂમધ્ય સમુદ્રમાંથી પસાર થવાનું પસંદ કર્યું હતું. વર્ષ 2018 માં તે જ સમયે, યુરોપ સહિત આ દેશમાં જતા શરણાર્થીઓની સંખ્યા 116273 હતી. આ શરણાર્થીઓમાં મહિલાઓ, બાળકો અને પુરુષો શામેલ છે. આ માર્ગ પર થતાં મૃત્યુ વિશે વાત કરતાં આ અહેવાલ મુજબ, વર્ષ 2019 માં, વિવિધ કારણોસર અકસ્માતોને કારણે 1283 લોકોએ પોતાનો જીવ ગુમાવ્યો હતો. તે જ સમયે, 2018 માં આ માર્ગ પર વધુ મોત નીપજ્યાં. આ સમય દરમિયાન 2299 લોકોનાં મોત નીપજ્યાં હતાં. સંયુક્ત રાષ્ટ્રના આ અહેવાલમાં જણાવાયું છે કે વર્ષ 2014 થી માર્ચ 2020 સુધી આ માર્ગ પર 19164 લોકોનાં મોત થયાં છે.

તે જ સમયે, 2014 થી સમગ્ર વિશ્વમાં 34532 લોકો મૃત્યુ પામ્યા છે. તે બધા શરણાર્થી તરીકે અન્ય દેશોમાં સ્થળાંતર કરી રહ્યા હતા. જો કે, સંયુક્ત રાષ્ટ્ર દ્વારા અપાયેલા નિવેદનમાં એમ પણ કહેવામાં આવ્યું છે કે ગયા વર્ષે મૃત્યુ પામેલા લોકોની સાચી સંખ્યા આના કરતાં ઘણી વધારે હોઈ શકે છે.

સંયુક્ત રાષ્ટ્રના સમાચાર અનુસાર ભૂમધ્ય સમુદ્રમાં બચાવ કામગીરીનો અવકાશ છેલ્લા કેટલાક વર્ષોમાં ઓછો થયો છે. આ જ કારણ છે કે અહીં મૃત્યુની સંખ્યા પણ પહેલાની જેમ વધી ગઈ છે. ઘણી એનજીઓએ આ માટે યુરોપિયન યુનિયન અને સભ્ય દેશોને જવાબદાર ઠેરવ્યા છે. આ સંગઠનોનું કહેવું છે કે આ દેશો શરણાર્થીઓ માટે તેમની જવાબદારીમાંથી મોહ ફેરવી રહ્યા છે. આ ઘટના અને આ એનજીઓના અવાજોને ધ્યાનમાં રાખીને સંયુક્ત રાષ્ટ્રની વિવિધ એજન્સીઓએ આંતરરાષ્ટ્રીય સમુદાયની આ વધુ સહાયતા અને સમુદ્રના પાણી માટે અપનાવવામાં આવતી વ્યૂહરચનામાં તાત્કાલિક ફેરફારની હિમાયત કરી છે.

યુએનએ કહ્યું છે કે બંદરો કે જે કોઈપણ પ્રકારના મુસાફરો માટે જોખમ છે તેને બંધ કરવુ જોઇએ. આ સિવાય, એવા દેશોમાં કે જ્યાં વધુ શરણાર્થીઓ છે, ત્યાં એક માળખું છે જેના દ્વારા લોકો તેમની એકતા બતાવી શકે છે. યુએનના સમાચાર અનુસાર, જે લોકો લિબિયા કરતા વધુ સારા જીવનની આશામાં અન્ય દેશોમાં જતા રહે છે, તેઓને ઘણા જોખમોનો સામનો કરવો પડે છે. હંમેશાં મનસ્વી રીતે તેમની ધરપકડ કરવામાં આવે છે અને અત્યંત દયનીય પરિસ્થિતિમાં તેમને જેલમાં રાખવામાં આવે છે તેવો ડર હંમેશા રહે છે. આ સિવાય માનવ તસ્કરો હંમેશાં આ લોકો પર નજર રાખે છે. યુએન વતી કહેવામાં આવ્યું છે કે આ લોકોના શોષણ અને માનવાધિકારના ભંગ માટે જવાબદાર લોકો સામે કડક કાર્યવાહી થવી જોઈએ. જો આ કરવામાં નહીં આવે તો આ લોકો માટે હંમેશાં જોખમ રહે છે.

Leave a Reply

You cannot copy content of this page