પિતાનો જીવ બચાવવા માટે એક પુત્રીએ કિડની તો બીજીએ લીવર કર્યું ડોનેટ, જાણો શું છે આખો મામલો

આજના સમયમાં દીકરીઓ પુત્રો કરતા જરાય કમ નથી. પછી તે દેશની વાત હોય કે સમાજની સુરક્ષાની. દીકરીઓ દરેક જગ્યાએ મોખરે છે. ભણતર અને રમતગમત ક્ષેત્રે પણ દીકરીઓએ પોતાની જાતને સાબિત કરી છે. તેમ છતાં, કેટલાક લોકો એવા છે જે દીકરીઓને અલગ દ્રષ્ટિકોણથી જુએ છે. લોકો હંમેશા દીકરાઓને પ્રાધાન્ય આપે છે, જ્યારે દીકરીઓ પણ એ બધું કરી રહી છે જે દીકરો આજના સમયમાં કરી શકે છે. દીકરીઓ પણ છોકરાઓ સાથે ખભે ખભો મિલાવીને આગળ વધી રહી છે. હવે તમારા મનમાં સવાલ ઉઠતો જ હશે કે અમે દીકરીઓ વિશે વાત કરવાનું કેમ શરૂ કર્યું? જણાવી દઈએ કે ક્યાંક દીકરાઓ કરતા દીકરીઓ સારી હોવાના મજબૂત ઉદાહરણો સામે આવે છે. આવું જ એક ઉદાહરણ રામપુરનું છે, જ્યાં બે દીકરીઓએ તેમના પિતાનો જીવ બચાવવા માટે તેમની કિડની અને લીવરનું દાન કર્યું હતું.

Advertisement

પ્રિયાએ લિવરનો એક ભાગ તેના પિતાને આપ્યો
વર્ષ 2002માં હરીશ કુમારને લીવરની સમસ્યા હતી. જણાવી દઈએ કે હરીશ કુમાર એક વીમા કંપનીમાં વિકાસ અધિકારી છે અને રામપુર સિવિલ લાઈન્સના રહેવાસી છે. શરૂઆતના દિવસોમાં, તેણે તેની સારવાર કરાવી અને ડોકટરોની સલાહ પર દવાઓ લેવાનું ચાલુ રાખ્યું અને તેના આહારમાં પણ સુધારો કર્યો, પરંતુ સમય જતાં તેનો રોગ વધુ ગંભીર બન્યો. 2012માં, ડોક્ટરોએ હરીશ કુમારના પરિવારના સભ્યોને કહ્યું કે તે ક્રોનિક લીવર સિરોસિસથી પીડિત છે, જેને લીવર ટ્રાન્સપ્લાન્ટની જરૂર પડશે.

Advertisement

હરીશ કુમાર જીનું લીવર ટ્રાન્સપ્લાન્ટ કરાવવું ખૂબ જ મુશ્કેલ હતું. પરિવારના મોટાભાગના સભ્યો આમાં અયોગ્ય સાબિત થયા હતા. પરિવારના સભ્યોએ શક્ય તેટલી વહેલી તકે લિવર ટ્રાન્સપ્લાન્ટ કરાવવા માટે બહુજ પ્રયાસ કર્યા પરંતુ કંઇ થઇ રહ્યું ન હતું. છેવટે, પરિસ્થિતિ જોતા, વર્ષ 2013માં, હરીશ કુમારની નાની પુત્રી પ્રિયાએ તેના લીવરનો એક ભાગ તેના પિતાને આપ્યો. દીકરીએ તેના પિતા માટે ટ્રાન્સપ્લાન્ટ કરાવ્યું. હવે હરીશ જી સંપૂર્ણપણે સ્વસ્થ છે અને પ્રિયા હવે ઇન્ડિયન બેંકમાં આસિસ્ટન્ટ મેનેજર તરીકે કામ કરી રહી છે. હરીશ કુમાર જી કહે છે કે તેમને બે પુત્રો નથી પણ બે પુત્રીઓ છે. તેમને તેમની પુત્રીઓ પર ગર્વ છે. દીકરીઓએ જે કર્યું, કદાચ દીકરો પણ કરી શક્યો હોત.

શિલ્પી અગ્રવાલે કિડનીનું દાન કરીને પિતાનો જીવ બચાવ્યો
રામપુરના સિવિલ લાઇન્સ પોલીસ સ્ટેશન વિસ્તારની કૈલાશ કોલોનીમાં રહેતા આવકવેરાના વકીલ અશોક અગ્રવાલ 2008થી કિડનીની સમસ્યાથી પીડાતા હતા. તેના પરિવારના સભ્યોએ તેને દરેક શક્ય સારવાર આપી. પહેલા અશોક અગ્રવાલ જીની સારવાર બરેલીમાં કરવામાં આવી હતી, ત્યારબાદ તેમને ગુરુગ્રામ મેદાંતા હોસ્પિટલમાં લઈ જવામાં આવ્યા હતા. પરિવારે તેમની સારવારમાં કોઈ કસર છોડી નથી. વર્ષ 2012માં ડોક્ટરોએ અશોક અગ્રવાલને કહ્યું કે તમારી કિડની ટ્રાન્સપ્લાન્ટ કરાવવી પડશે. જો તમે તમારો જીવ બચાવવા માંગો છો તો આ છેલ્લો રસ્તો છે.

પરિવારના તમામ સભ્યો કિડની ટ્રાન્સપ્લાન્ટને લઈને ખૂબ ચિંતિત બન્યા. પરિવારના તમામ સભ્યો પોતાની કિડની આપવા માટે તૈયાર હતા, પરંતુ પરિવારનાં સભ્યોમાંથી કોઈની ઉંમર ન હતી તો કેટલાકને સ્વાસ્થ્ય સંબંધિત સમસ્યાઓ હતી, જેના કારણે તેઓ પોતાની કિડની આપી શક્યા ન હતા. પરિવારના દરેક વ્યક્તિ પરેશાન થઈ ગયા, આ દરમિયાન એક પુત્રી શિલ્પી અગ્રવાલે તેની કિડની દાન કરવાનો નિર્ણય કર્યો. વર્ષ 2012માં શિલ્પી અગ્રવાલે તેની એક કિડની તેના પિતાને દાન કરી, જેનાથી તેના પિતાને નવું જીવન મળ્યું. જણાવી દઈએ કે શિલ્પી અગ્રવાલ આજે સંપૂર્ણપણે સ્વસ્થ છે. તે એક ખાનગી શાળામાં ભણાવે છે. અશોક અગ્રવાલ જી કહે છે કે તેમને ભગવાનના રૂપમાં એક પુત્રી મળી છે. હું ઇચ્છું છું કે તમામ માતાપિતા આવા બાળકને જન્મ આપે.

Advertisement

Leave a Reply

You cannot copy content of this page